ภาษาทารก แม่จ๋าพ่อจ๋ารู้จักภาษาของหนูดีพอหรือยัง?
![](http://cdn.mamaexpert.com/files/content/00097/30721/conversions/big.jpg)
ไขปริศนาภาษาทารก เสียงลูกสื่ออะไร
1.“เสียง “เฮะ” เป็นเสียงที่เด็กทารกร้องบ่อยที่สุด เพื่อบอกว่ากำลังรู้สึกอึดอัด ไม่สบายตัว อันเกิดจากความเปียกชื้น ร้อน เหนียวตัว คุณแม่ต้องรีบเช็คว่า ลูกฉี่ถ่ายหรือไม่ ต้องเปลี่ยนผ้าอ้อม หากร้อน หรือ หนาว ต้องปรับอุณหภูมิให้พอเหมาะ
![](http://cdn.mamaexpert.com/files/content/00098/c8093/conversions/big.jpg)
2.ขณะที่เสียง “เอะ” บ่งบอกถึงอาการที่ลูกน้อยมีลมในท้อง สิ่งที่คุณแม่ต้องทำคือ รีบทำการไล้ลมออกจากกระเพาะอาหาร ด้วยการอุ้มลูกพาดบ่า หรือ ให้ลูกนั่งตกและลูบหลังเบาๆ ทำจนกว่าจะมีเสียงเรอมา เอิ๊กกกก
![](http://cdn.mamaexpert.com/files/content/00000/cd230/conversions/big.jpg)
3.ส่วนเสียง “อาว” เป็นสัญญาณที่ลูกน้อยกำลังบอกว่าหนูง่วงนอน คุณแม่ต้องพาลูกเข้านอน เปิดเพลงกล่อมเบาๆเพื่อให้ลูกหลับสบาย
![](http://cdn.mamaexpert.com/files/content/00001/1fbfc/conversions/big.jpg)
4. “อึนเนะ” คือ เสียงร้องขอน้ำหรือนม ข้อนี้ช้าไม่ได้ค่ะ คุณแม่ต้องรีบเสิร์ฟเต้าให้ลูกน้อย อื่มอุ่นๆจากอกแม่ช่วยปราบเสียงนี้ได้ดีทีเดียวเชียวค่ะ
![](http://cdn.mamaexpert.com/files/content/00002/3d853/conversions/big.jpg)
อ่านมาถึงตรงนี้เข้าใจหนูแล้วใช่ไหมแม่ … อึนเนะ อึนเนะ อึนเนะ คุณพ่อคุณแม่หลายบ้านอาจจะฟังยังไม่ถนัด แยกยังไม่ออก ต้องฝึกซักระยะแล้วจะเข้าใจและแยกได้ค่ะ สู้ๆนะคะ
บทความแนะนำสำหรับคุณแม่
1. วิธีฝึกลูกให้พูด
2. บันทึกพัฒนาการเด็กคุณแม่ต้องทำ
3. พัฒนาการลูกน้อยสร้างง่ายๆ แต่ได้คุณภาพ
เรียบเรียงโดย : Mamaexpert Editorial Team